isallcontainer.com&containerwow.com

  Login or Register   
  My basket (0)       
 
 
เว็บบอร์ดผลงานและประสบการณ์ถาม:มีหลายท่านอยากทราบว่า? การใช้ตู้คอนเทนเนอร์มาดัดแปลง ทำเป็นอาคารพักอาศัย สามารถยื่นขออนุญาตก่อสร้างได้หรือไม่?
ผู้เขียน : ฤทธภณ นันทสมบัติ   หัวข้อ : ถาม:มีหลายท่านอยากทราบว่า? การใช้ตู้คอนเทนเนอร์มาดัดแปลง ทำเป็นอาคารพักอาศัย สามารถยื่นขออนุญาตก่อสร้างได้หรือไม่? อ่าน 12048 / ความคิดเห็น 16
รูปประจำตัว
ฤทธภณ นันทสมบัติ
  • 1 กระทู้ที่เริ่มไว้
  • 1 มีนาคม 2552
รูปไอคอน
หัวข้อ : ถาม:มีหลายท่านอยากทราบว่า? การใช้ตู้คอนเทนเนอร์มาดัดแปลง ทำเป็นอาคารพักอาศัย สามารถยื่นขออนุญาตก่อสร้างได้หรือไม่?
23/2/2558 12:04:00

ถาม:มีหลายท่านอยากทราบว่า?
การใช้ตู้คอนเทนเนอร์มาดัดแปลง ทำเป็นอาคารพักอาศัย หรือประกอปการพาณิชย์ 1-3ชั้น(วางตู้ซ้อนกัน)
สามารถยื่นขออนุญาตก่อสร้างได้หรือไม่?
และต้องใช้วิศวกร+สถาปนิกออกแบบด้วยหรือไม่ครับ

ตอบ: การดัดแปลงตู้คอนเทนเนอร์ และมีบุคคลเข้าไปใช้สอยได้นั้น เข้าข่ายเป็นอาคารตามคำนิยามในมาตรา 4 แห่งพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร พ.ศ.2522 "อาคาร" หมายความว่า ตึก บ้าน เรือน โรงร้าน แพ คลังสินค้า สำนักงานและสิ่งที่สร้างขึ้นอย่างอื่น ซึ่งบุคคลอาจเข้าอยู่หรือเข้าใช้สอยได้ฯ

กล่าวคือเป็นสิ่งที่สร้างขึ้นอย่างอื่นให้บุคคลเข้าอยู่และใช้สอยได้ ซึ่งจะต้องปฎิบัติตามที่กฎหมายกำหนดไว้ และต้องใช้วิศวกรในการออกแบบฐานรากหรือรับรองความมั่งคงแข็งแรง ส่วนสถาปนิกถ้าพื้นที่ใช้สอยไม่ถึง150ตรม.ไม่ต้องใช้ครับ

 

 

 

 

 

 

 

Bright&light Container.co.ltd
บริษัท ไบรทแอนด์ไลท คอนเทนเนอร์ จำกัด.

ผู้ผลิตบ้านสำเร็จรูป และ อาคารสำเร็จรูป บ้าน ตู้คอนเทนเนอร์ คุณภาพสูง
ด้วยเทคนิคการวิศวกรรมการก่อสร้าง บ้านสำเร็จรูป  จากออสเตรียและสหรัฐอเมริกา  
รับออกแบบ และ ก่อสร้าง บ้าน ตู้คอนเทนเนอร์ และบ้านสำเร็จรูป
บ้านไม้สำเร็จรูป บ้านสำเร็จรูป บ้านน็อคดาวน์ ดีที่สุด
เรามีผลงาน บ้านคอนเทนเนอร์ และงานวิจัย มากที่สุดที่สุดในประเทศไทย
ผลงานการสร้างจริง งานท้าทาย งานยาก เราชอบมาก ทำเอง ขายเอง ไม่มีนายหน้า

ติดต่อเยี่ยมชมผลงาน www.isallcontainer.com
หรือโทรหา คุณบิ๊ก 085-3599998  บริการดี สุภาพ ข้อมูลแน่น ตอบได้ทุกคำถาม



 
Online:  19
Visits:  565,905
Today:  55
PageView/Month:  4,934